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GAZETI RASMI LA SERIKALI YA 
MAPINDUZI YA ZANZIBAR

(Hupigwa Chapa kwa Amri ya Serikali)

Sehemu ya CXXXIV Nam. 7352	                13 Juni, 2025	                        Bei Shs.8,000/=
Imekubaliwa na Mkuu wa Posta kuwa ni Gazeti                                                    Hutolewa kila Ijumaa                                       

Sheria ya Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar Nam.9 ya 2023
Kanuni za Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar (Vyama vya Ushirika vya 
Akiba na Mikopo )       .......................................................................

SEHEMU YA SHERIA

Sheria iliyotajwa  hapo chini imetangazwa katika Gazeti Rasmi  hili.

Tangazo  la  Sheria

Nam. 58:- Kanuni za Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar (Vyama vya 	
	     Ushirika vya Akiba na Mikopo )   .

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023

___________________________________________

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR 
(VYAMA VYA USHIRIKA VYA AKIBA NA MIKOPO)

[Chini ya kifungu cha 61(1)]
_____________________________

MPANGILIO WA KANUNI

KANUNI                                MAELEZO

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI 

1.	 Jina fupi na kuanza kutumika. 
2.	 Matumizi. 
3.	 Ufafanuzi.  

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjikia kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua yanaweza kutiwa 
katika Gazeti. Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika 
nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakla zisichelewe kuliko Jumatatu kila wiki.

799

	                                          YALIYOMO                                                     UK

799



             GAZETI  RASMI  LA  SERIKALI  YA  MAPINDUZI  YA  ZANZIBAR           13 JUNI, 2025      800

SEHEMU YA PILI 
UTARATIBU WA UTOAJI WA LESENI  

 

4.	 Maombi ya leseni.  
5.	 Katazo la kutoa huduma ndogo za fedha bila ya leseni.
6.	 Mazingatio ya maombi. 
7.	 Kukataa kutoa leseni. 
8.	 Ukaguzi kabla ya kutoa leseni. 
9.	 Uhalali wa leseni 
10.	 Upandishaji daraja wa leseni ya SACCOS. 
11.	 Kufutwa kwa leseni. 
12.	 Shughuli zinazoruhusiwa.
13.	 Shughuli zisizoruhusiwa. 
14.	 Sehemu ya biashara. 
15.	 Kufungua matawi. 
16.	 Kuhamisha sehemu ya biashara. 
17.	 Kuendesha kituo cha huduma. 

SEHEMU YA TATU 
UTOSHELEVU WA MTAJI  

18.	 Kiwango cha chini cha mtaji. 
19.	 Katazo la kuhamisha mtaji. 
20.	 Mfuko wa akiba ya lazima. 
21.	 Mgawanyo wa faida halisi.
22.	 Malipo ya gawio, faida na migao mengine.  
23.	 Mpango wa kuongeza mtaji. 

SEHEMU YA NNE 
UTAWALA 

24.	 Kamati ya uongozi.  
25.	 Kazi ya kamati ya uongozi. 
26.	 Uchunguzi na kuwaondolea sifa wajumbe wa kamati ya uongozi.
27.	 Uteuzi na kazi za kamati ya mikopo. 
28.	 Ajira na majukumu ya meneja wa SACCOS. 
 

SEHEMU YA TANO 
SHUGHULI ZA UKOPESHAJI 

29.	 Sera ya mikopo. 
30.	 Maombi ya mikopo. 
31.	 Uidhinishaji wa mkopo. 
32.	 Mkataba wa mkopo. 
33.	 Sababu za kukataliwa mkopo. 
34.	 Dhamana ya mkopo.  
35.	 Udhamini wa mkopo. 
36.	 Miamala ya watu wanaohusiana. 
37.	 Urejeshaji wa mkopo kabla ya muda. 
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38.	 Vigezo na masharti ya mikopo shirikishi. 
39.	 Mikopo iliyocheleweshwa kulipwa. 
40.	 Makundi na tengo la mikopo.  
41.	 Limbikizo la tozo kwa mikopo iliyocheleweshwa kulipwa. 
42.	 Kukusanya au kufuatilia mikopo.
43.	 Ufutaji wa deni. 

SEHEMU YA SITA
USIMAMIZI WA UKWASI, MALI NA DHIMA 

44.	 Sera ya usimamizi wa mali na dhima. 
45.	 Mpango wa dharura wa ukwasi. 
46.	 Kiwango cha chini cha uwiano wa ukwasi wa mali. 
47.	 Amana katika benki. 
48.	 Ukopaji nje ya SACCOS.  
49.	 Sera ya uwekezaji. 
50.	 Masharti ya uwekezaji. 
 

SEHEMU YA SABA
HESABU NA UKAGUZI 

51.	 Vitabu vya hesabu na kumbukumbu. 
52.	 Mwaka wa fedha. 
53.	 Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu. 
54.	 Uoneshaji wa taarifa za fedha. 
55.	 Mkaguzi wa ndani. 
56.	 Taarifa ya mkaguzi wa ndani. 
57.	 Majukumu ya mkaguzi wa ndani. 
58.	 Mpango wa ukaguzi wa ndani. 
59.	 Ukaguzi wa nje. 
60.	 Mkaguzi wa nje kuwasiliana na waajiriwa. 
61.	 Kutoa taarifa za ukiukwaji. 
62.	 Kuwasilisha taarifa za ukaguzi katika Mkutano Mkuu wa Mwaka. 
63.	 Kubadilisha mkaguzi wa nje. 

SEHEMU YA NANE 
USIMAMIZI NA UKAGUZI 

64.	 Ukaguzi wa SACCOS. 
65.	 Uwasilishaji wa taarifa za vipindi. 
66.	 Makubaliano ya usimamizi. 
67.	 Utoaji wa amri ya zuio na katazo. 
68.	 Usimamizi na uchukuaji. 
69.	 Ukomo wa usimamizi wa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa. 

SEHEMU YA TISA
KUMLINDA MLAJI 

70.	 Masharti ya uwazi wa hisa, akiba na amana. 
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71.	 Mfumo wa utatuzi wa malalamiko na migogoro. 
72.	 Elimu ya fedha.

SEHEMU YA KUMI 
MASHARTI MENGINEYO 

73.	 Mpango wa mwendelezo wa biashara. 
74.	 Uwasilishaji wa taarifa za mikopo. 
75.	 Ridhaa ya kubadilishana taarifa za mikopo. 
76.	 Hatua za kiutawala. 
77.       Rufaa.
78.	 Kipindi cha mpito. 
79.	 Makubaliano kati ya SACCOS na mwajiri. 

	 MAJADWELI 
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SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023

 ______________________________________________

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR 
(VYAMA VYA USHIRIKA VYA AKIBA NA MIKOPO)  

[Chini ya Kifungu 61(1)]
_________________________________________

KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 61(1) cha Sheria 
ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, Nam. 9 ya 2023, Mimi, DKT. 
SAADA MKUYA SALUM, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango, natunga Kanuni zifuatazo:

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

1.	 Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar (Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo), 2025 na zitaanza 
kutumika baada ya kutiwa saini na Waziri na kutangazwa katika Gazeti 
Rasmi. 

2.	 Kanuni hizi zitatumika kwa watoa huduma ndogo za fedha wote 
walio katika Daraja la Tatu wanaotoa huduma Zanzibar.

3.	 Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo yatahitaji 
vyenginevyo:

“amri ya zuio na katazo” “maana yake ni amri ya kiutawala  
inayochukuliwa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa dhidi ya 
SACCOS ili kuzuia mambo yasiyo salama na yasiyo na tija 
yasitokee;   

“Benki” ina maana kama ilivyotafsiriwa chini ya Sheria ya Benki 
Kuu ya Tanzania, Nam. 4 ya 2006; 

“Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo” ina maana 
kama ilivyotafsiriwa chini ya Sheria; 

“Daraja la Tatu” maana yake  ni watoa huduma wa huduma ndogo 
za fedha wanaohusika na Vyama vya Ushirika vya Akiba na 
Mikopo;

“hisa za hiari” maana yake ni fedha ambazo zinawekwa na 
mwanachama na zinaweza kutumika kama dhamana kwa 
mujibu wa vigezo na masharti yaliyoainishwa katika  sheria 
za SACCOS;

“Idara” maana yake ni Idara ya Maendeleo ya Ushirika  iliyoanzishwa 
chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Zanzibar, Nam. 15 ya 
2018; 

Jina fupi 
na kuanza 
kutumika.

Matumizi.

Ufafanuzi.
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 “karadha ndogo” maana yake ni shughuli za karadha ya fedha 
ambapo wastani wa thamani ya orodha ya mali inafikia 
shilingi milioni kumi na muda wa ukomo wa karadha hiyo 
hauzidi miezi ishirini na nne; 

“kituo cha huduma” maana yake ni sehemu ya biashara ya 
SACCOS ambayo sio tawi lililoidhinishwa na Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa kuendesha shughuli za SACCOS; 

“Mamlaka Iliyokasimiwa” maana yake ni Idara ya Maendeleo ya 
Ushirika iliyokasimiwa na Benki kutekeleza kazi na uwezo  
wa Benki kuhusiana na Vyama vya Ushirika vya Akiba na 
Mikopo kwa mujibu wa Sheria; 

“mtaji halisi” maana yake ni hisa za wanachama zilizolipwa 
kwa ukamilifu, mfuko wa akiba za lazima, limbikizo la 
ziada, misaada kwa ajili ya mtaji na michango ambayo 
haihamishiki na ambayo haikusudiwi kurejeshwa isipokuwa 
kama SACCOS imewekwa kwenye ufilisi;  

“mtaji wa taasisi” maana yake ni malimbukizi ya faida, misaada 
na michango ambayo haikusudiwi kutumika isipokuwa pale 
ambapo SACCOS imewekwa kwenye ufilisi;

“mtumiaji” maana yake ni mteja au mwanachama wa mtoa huduma 
wa huduma ndogo za fedha ambaye anapata au anakusudia 
kupata huduma kutoka  kwa mtoa huduma wa huduma ndogo 
za fedha; 

“SACCOS” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama vya 
Ushirika ya  Zanzibar, Nam.15 ya 2018; 

“sehemu ya biashara” maana yake ni tawi, ofisi, wakala, kituo cha 
huduma au huduma inayohama ya SACCOS iliyowazi kwa 
umma; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar, Nam. 9 ya 2023;  

“taarifa ya mkopo” maana yake ni taarifa yoyote inayohusiana 
na utambulisho mahsusi wa mkopaji, jina kamili, tarehe ya 
kuzaliwa, sehemu ya makaazi, sehemu ya makaazi ya awali, 
hali ya ndoa, jina la mwenza, sehemu ya ajira, sehemu ya 
awali ya ajira, tabia ya ulipaji, dhima ya deni liliopo, mali 
na uchunguzi uliofanyika wa historia ya mkopo au taarifa 
inayohusiana na taasisi za kisheria au biashara ambayo 
ingeweza kuitambua au taarifa ya biashara inayohusiana na 
usajili, kodi, wakurugenzi, usimamizi, na taarifa nyengine za 
biashara;  
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“tawi” maana yake ni sehemu ya biashara ya SACCOS tofauti na 
sehemu yake ya ofisi kuu, ambayo imeidhinishwa na Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa kujiendesha kiutawala kama tawi;  

“tozo” inajumuisha riba, faida, gharama na malipo, ada za uchakataji 
wa mkopo na malipo mengine;

“Ukwasi’’ maana yake ni uwezo wa SACCOS kubadilisha mali 
zake kuwa fedha taslimu au kupata fedha taslimu ili kulipa au 
kutimiza majukumu yake ya muda mfupi;

“uwakala wa benki” maana yake ni biashara ya kutoa huduma 
za kibenki kwa niaba ya taasisi ya kibenki chini ya mkataba 
halali wa uwakala; na  

“Waziri” ina maana kama ilivyotafsiriwa  chini ya Sheria.

SEHEMU YA PILI
UTARATIBU WA UTOAJI WA LESENI

4.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 18(2) cha Sheria, SACCOS 
inayokusudia kutoa huduma ndogo za fedha itaomba leseni Benki au 
kwa Mamlaka Iliyokasimiwa kwa kujaza fomu ya maombi ya leseni 
iliyoainishwa chini ya Jadweli la Kwanza la Kanuni hizi.

(2) Muombaji wa leseni atalipa ada isiyorejesheka ya:

(a)	 Shilingi Laki Tatu kwa Leseni ya Daraja A; na 

(b)	 Shilingi Laki Moja na Elfu Hamsini kwa Leseni ya Daraja 
B.

(3) Maombi yaliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii 
yatasainiwa na muombaji au mwakilishi aliyeidhinishwa na muombaji na 
yataambatanishwa na:

(a)	 nyaraka na taarifa zilizoorodheshwa katika Jadweli la Pili 
la Kanuni hizi; na

(b)	 nyaraka nyengine au taarifa yoyote kama itakavyohitajika.

5.-(1) SACCOS haitatoa huduma ndogo za fedha zozote ya kupewa 
leseni na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria.

(2) SACCOS yoyote itakayokiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
ya kanuni hii itakuwa imetenda kosa, na ikitiwa hatiani itapewa adhabu 
iliyoainishwa chini ya kifungu cha 6 (2)(b) cha Sheria.

6.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ya 4 ya Kanuni hizi, Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa, ndani ya siku thelathini kutoka tarehe ya kupokea maombi 
yaliyokamilika, itayakubali au kuyakataa maombi hayo.

Maombi ya 
leseni.

Katazo 
la kutoa 
huduma 
ndogo za 
fedha bila  
leseni.	

Mazingatio 
ya maom-
bi.	
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(2) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imepokea nyaraka 
za maombi ya leseni ambazo hazijakamilika, kabla ya kushughulikia 
maombi hayo, itamtaka muombaji:

(a)	 kuwasilisha nyaraka au taarifa zinazokosekana au nyaraka 
za nyongeza; au

(b)	 kusahihisha au kurekebisha mapungufu yanayohusiana na 
masharti ya utoaji wa leseni.

(3) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imekubali maombi, 
itatoa leseni kama ilivyoainishwa chini ya Jadweli la Tatu la Kanuni hizi. 

7.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kukataa kutoa leseni 
endapo:

(a)	 muombaji ameshindwa kukidhi vigezo na masharti 
yaliyoainishwa kwa ajili ya kupewa leseni; au

(b)	 muombaji ametoa taarifa za uongo au zinazopotosha.

(2) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imekataa kutoa 
leseni, itamjulisha muombaji kwa maandishi sababu za kukataa kutoa 
leseni ndani ya siku saba tokea tarehe ya uamuzi huo.

(3) Muombaji ambaye maombi yake yamekataliwa anaweza 
kuomba tena, iwapo amesahihisha mapungufu yaliyosababisha maombi 
ya awali kukataliwa.

8.	 Kabla ya kutoa leseni, Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza 
kufanya ukaguzi wa eneo la biashara, miundo mbinu ya mawasiliano, 
mifumo ya uhasibu na udhibiti wa ndani wa SACCOS.

9.-(1) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itaendelea kuwa halali 
isipokua kama itasitishwa au kufutwa kwa utaratibu ulioainishwa katika 
Sheria.  

(2) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itafikia ukomo wake 
iwapo biashara haitaanza kutoa huduma ndani ya miezi sita tangu tarehe 
ya kutolewa kwa leseni.  

10.	Endapo SACCOS yenye leseni ya daraja B, imekidhi masharti ya 
mtaji wa leseni ya daraja A, inaweza kuomba leseni ya daraja A.

11.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza, kwa kutoa notisi 
kwa SACCOS, kufuta leseni endapo SACCOS:

(a)	 imeacha kutoa huduma ndogo za fedha ndani ya mwaka 
mmoja;

(b)	 imekiuka masharti na vigezo vilivyoainishwa kwenye 

Kukataa 
kutoa 
leseni.	

Ukaguzi 
kabla ya 
kutoa 

Uhalali wa 
Leseni.  

Upandishaji 
daraja wa 
leseni ya 
SACCOS.

Kufutwa 
kwa leseni.
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leseni;
(c)	 imefilisiwa au imeshindwa kujiendesha; 

(d)	 imefutiwa usajili kwa mujibu wa sheria husika ; au

(e)	 imekiuka masharti ya Sheria.

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa itasababisha jina la SACCOS 
ambayo leseni yake imefutwa kuchapishwa katika Gazeti la Serikali na 
kwenye gazeti linalowafikia watu wengi ndani ya siku kumi na nne tokea 
kufutwa kwa leseni hiyo.

12.-(1) SACCOS yenye leseni daraja A inaweza kufanya shughuli 
zifuatazo:

(a)	 Shughuli zote zilizotajwa katika kanuni ndogo ya (2);

(b)	 karadha ndogo;

(c)	 kupokea amana kutoka kwa wanachama wake;

(d)	 kushiriki katika mikopo shirikishi;

(e)	 wakala wa bima;

(f)	 wakala wa huduma za kibenki;

(g)	 wakala wa mitandao ya simu 

(h)	 kufanya uwekezaji katika hisa, hati fungani au miradi ya 
kiuchumi; na

(i)	 kutoa kadi za malipo ( Credit cards, prepaid cards ).

(2) SACCOS yenye leseni daraja B inaweza kufanya shughuli 
zozote kati ya zifuatazo:

(a)	 kupokea hisa za uanachama na hisa za hiari;

(b)	 kupokea akiba kutoka kwa wanachama;

(c)	 kutoa mikopo kwa wanachama wake;

(d)	 kufanya uwekezaji; 

(e)	 wakala wa huduma za kibenki; na

(f)	 wakala wa mitandao ya simu.

13.	SACCOS hairuhusiwi kujihusisha na shughuli yoyote kati ya 
zifuatazo:

(a)	 kufungua akaunti ya fedha za kigeni kwa wateja wake;

(b)	 kupokea amana kutoka kwa watu wasio wanachama wake;

Shughuli 
zinazo-
ru-husiwa.

Shughuli 
zisizo-
ru-husiwa.
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(c)	 kufanya biashara ya kubadilisha fedha za kigeni;

(d)	 kufanya biashara za kimataifa;

(e)	 shughuli za udhamini;

(f)	 katoa kadi za malipo (Debit Cards); na

(g)	 kuhamisha  fedha na kutoa amri za malipo.
14.	Kila SACCOS itakuwa na:

(a)	 sehemu au eneo la biashara lenye anuani sahihi kwa ajili ya kutoa 

(b)	 huduma ndogo za fedha; na  

(c)	 kuonesha kwa uwazi jina lake la biashara katika sehemu ya 
biashara.

15.-(1) SACCOS yenye leseni ya daraja A inayotaka kufungua tawi ili kuongeza 
wigo wa shughuli zake,  itaomba idhini kwa maandishi kutoka Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa.

(2) Maombi yalioletwa chini ya kanuni ndogo ya (1) yataambatishwa na 
yafuatayo:

(a)	 eneo linalopendekezwa kwa ajili ya kufungua tawi; 

(b)	 lengo na madhumuni ya kufungua tawi jipya;

(c)	 bajeti iliyochanganuliwa na chanzo cha fedha za uanzishaji wa 
tawi hilo; 

(d)	 makisio ya mizania na taarifa ya mapato na matumizi kwa muda 
wa miaka miwili baada ya tawi kuanza shughuli zake; 

(e)	 mapendekezo ya muundo wa tawi, majina na wasifu binafsi wa 
mkuu wa tawi; na  

(f)	 taarifa nyingine yoyote kama Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa 
itakavyohitaji.

(3) Katika kutathimini maombi chini ya kanuni ndogo ya (2), Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa itazingatia yafuatayo:

(a)	 uwezo wa kujiendesha wa tawi linalopendekezwa:

(b)	 uwezo wa kifedha wa SACCOS kuendesha tawi linalopendekezwa;  

(c)	 endapo SACCOS inakidhi  kiwango cha chini cha mtaji unaohitajika; 

(d)	 weledi na uwezo wa watendaji wa tawi linalopendekezwa; 

(e)	 endapo tawi linalopendekezwa linakidhi vigezo vya usalama 
angalau kwa kiwango cha chini kama itakavyoelekezwa na Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa; na  

Sehemu ya 
biashara.	

Kufungua 
matawi.
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(f)	 kigezo chengine chochote kadiri itakavyoelekezwa na 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.

(4) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kufanya ukaguzi 
wa jengo la tawi linalopendekezwa kabla ya kuanza uendeshaji.

(5) SACCOS yenye leseni daraja B haitaruhusiwa kufungua tawi.

16. SACCOS ambayo inakusudia kuhamisha sehemu yake ya 
biashara itaomba idhini kwa maandishi kutoka kwa Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa na maombi hayo yataambatishwa na taarifa zifuatazo:

(a)	 sababu za kuhamisha;

(b)	 anuani halisi ya sehemu mpya ya kutoa huduma; na

(c)	 taarifa nyengine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa itakavyohitaji.

17.-(1) SACCOS haitafungua au kuendesha kituo cha huduma bila ya 
idhini ya maandishi ya Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa iliyotolewa kwa 
mujibu wa masharti ya Kanuni hizi.

(2) Ombi la idhini lililotolewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
litaambatanishwa na yafuatayo:

(a)	 taarifa ya hali ya usalama na nafasi iliyopo kwa ajili ya 
SACCOS kutoa huduma na bidhaa za mikopo; na  

(b)	 taarifa nyengine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa itakavyohitaji.

SEHEMU YA TATU
UTOSHELEVU WA MTAJI

18.-(1) SACCOS yenye leseni daraja A itaanza kutoa huduma na 
kuhakikisha muda wote ina mtaji usiopungua shilingi za kitanzania milioni 
mia moja.

(2) SACCOS yenye leseni daraja B itaanza  kutoa huduma na 
kuhakikisha muda wote ina mtaji usiopungua shilingi za kitanzania milioni 
tano.

(3) Kila SACCOS itatakiwa muda wote kuwa na:

(a)	 mtaji halisi usiopungua asilimia nane ya jumla ya mali 
zote;

(b)	 mtaji wa taasisi usiopungua asilimia sita ya jumla ya mali 
zote; na  

(c)	 mtaji kamili wa taasisi usiopungua asilimia sita ya jumla ya 
mali zote.
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19. Isipokuwa kama imeidhinishwa vyenginevyo na Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa, SACCOS haitahamisha fedha kutoka kwenye 
mtaji halisi au mfuko wa akiba ya lazima endapo uwiano wa mtaji wa 
taasisi ni pungufu ya uwiano wa chini unaohitajika.

20.	Kila SACCOS itaanzisha mfuko wa akiba ya lazima na mtaji 
wa taasisi kwa kuzuia angalau asilimia thelathini na tano ya faida halisi 
baada ya matumizi na gharama zote kulipwa.

21.	Kwa kuzingatia kanuni ya 20 ya Kanuni hizi na sheria ndogo za 
SACCOS, SACCOS inaweza kugawa kiasi chochote kilichosalia cha 
faida halisi baada ya gharama zote kulipwa na masharti ya mtaji kufikiwa 
kwa ajili ya madhumuni yafuatayo:

(a)	 gawio la hisa;  

(b)	 tengo kwa ajili ya mfuko wa maendeleo au mfuko 
mwengine utakavyoamuliwa na  SACCOS na  

(c)	 mchango kwa ajili ya hisani, elimu, matibabu au malengo 
mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika;

(d)	 malipo mengine kama yatakavyoidhinishwa na mkutano 
mkuu wa mwaka.

22.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 33 cha Sheria, kila SACCOS 
itaeleza katika kanuni zake utaratibu wa malipo ya lazima ya gawio, hisa 
au aina yoyote ya mgao kwa wanachama wake ikijumuisha namna na 
kipindi ambacho malipo hayo yatafanyika.

(2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), malipo ya gawio au aina 
yoyote ya mgao hayatafanyika kutoka katika faida halisi isipokuwa kama:

(a)	 Mtaji wa taasisi na mtaji halisi wa taasisi ikilinganishwa 
na uwiano wa jumla wa mali unafikia sharti la kiwango 
cha chini kilichowekwa; 

(b)	 kiasi cha akiba ya lazima kinatosha kufidia limbikizo la 
hasara la SACCOS; 

(c)	 kiasi cha akiba ya lazima, tengo la mikopo isiyolipika na 
mfuko wa kukombolea hisa vimetengwa; na 

(d)	 baada ya kupata ridhaa ya mkutano mkuu.

23.-(1) Endapo SACCOS imeshindwa kufikia masharti ya kiwango 
cha chini cha mtaji kama ilivyoelekezwa katika Kanuni hizi, SACCOS 
hiyo itatakiwa ndani ya siku sitini za mapungufu hayo, kuwasilisha Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa mpango wa kuongeza mtaji wake.

(2) Mpango wa kuongeza mtaji ulioainishwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1), kwa uchache, utaeleza yafuatayo:
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(a)	 hatua zitakazochukuliwa na uongozi ili mtaji kurudi katika 
kiwango cha chini kinachohitajika; 

(b)	 muda unaohitajika ili mtaji kurudi katika kiwango cha 
chini kinachohitajika;   

(c)	 kiwango cha mtaji kinacholengwa kufikiwa kila mwishoni 
mwa robo mwaka; na  

(d)	 taarifa nyengine yoyote kama Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa itakavyohitaji.

(3) Endapo SACCOS imeshindwa kufikia kiwango cha chini cha 
mtaji na imeshindwa kuwasilisha au kutekeleza mpango wa kuongeza 
mtaji, Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuchukua hatua za 
usimamizi kama itakavyoona inafaa.

SEHEMU YA NNE
UTAWALA

24.-(1) Kila SACCOS itakuwa na kamati ya uongozi inayoundwa na 
watu wasiopungua saba na wasiozidi tisa waliochaguliwa na Mkutano 
Mkuu wa SACCOS.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mtu atakuwa na sifa za kuwa 
mjumbe wa kamati ya uongozi ikiwa:

(a)	 ana uwezo wa kusoma na kuandika kwa lugha ya Kiswahili;

(b)	 ana uadilifu wa kiwango cha juu; 

(c)	 sio kiongozi wa SACCOS nyengine;  na

(d)	 masharti mengine kama yalivyoainishwa katika sheria 
ndogo za SACCOS.

25.	Kamati ya uongozi ya SACCOS itatekeleza kazi zifuatazo:

(a)	 kuhakikisha kuwa SACCOS inafanya shughuli zake kwa 
ufanisi na inazingatia masharti ya Sheria, Kanuni hizi, 
sheria ndogo za SACCOS na sheria nyengine yoyote 
inayohusika; 

(b)	 kusimamia utekelezaji wa maazimio ya mkutano mkuu;

(c)	 kutunga sera sahihi kwa ajili ya mikopo, usimamizi wa  
ukwasi na mali, rasilimali watu, uwekezaji, akiba, fedha, 
utunzaji taarifa, na sera nyengine kama itakavyoamua; 

(d)	 kuandaa mapendekezo ya SACCOS kukopa;  

(e)	 kuhakikisha kuwa hesabu za SACCOS zinaandaliwa na 
kukaguliwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni hizi na sheria 
ndogo za SACCOS;
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(f)	 kupendekeza malipo ya gawio kwa ajili ya kuidhinishwa na 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa kabla ya kuwasilishwa 
kwenye mkutano mkuu wa mwaka; 

(g)	 kuandaa mpango endelevu na uokozi wa majanga na 
kuhakikisha mipango hiyo inajaribiwa mara kwa mara;

(h)	 kupitia bajeti ya mwaka ya SACOSS na kutoa 
mapendekezo kwa mkutano mkuu kwa ajili ya kupata 
idhini;  

(i)	 kuidhinisha ajira za watumishi mahiri watakaosimamia 
shughuli za SACCOS; na

(j)	 kusimamia ufunguaji na matumizi ya akaunti za benki za 
SACCOS.

26.-(1) SACCOS haitafanya shughuli zake hadi pale wajumbe wa 
Kamati ya Uongozi watakapokuwa wamefanyiwa uchunguzi na Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa. 

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kumwondolea sifa 
mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya SACCOS endapo Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa imebaini kwamba mjumbe huyo:

(a)	 hana sifa zinazohitajika kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 
hizi;

(b)	 amejihusisha na shughuli za kukosa uaminifu au 
udanganyifu;

(c)	 ana mikopo au madeni mengine yaliyocheleweshwa kwa 
zaidi ya siku tisini;

(d)	 amekutwa na mgongano wa maslahi utakaoathiri uhuru 
wake katika kutekeleza majukumu yake;

(e)	 amewahi kuhusika katika uendeshaji usiofaa wa SACCOS 
au taasisi yoyote ya fedha; na

(f)	 amevunja masharti yoyote ya Sheria husika.

(3) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imemwondolea 
sifa mjumbe wa Kamati ya Uongozi, mjumbe huyo atasita kujihusisha 
na shughuli za Kamati ya Uongozi.

27.-(1) Kila SACCOS itateua kamati ya mikopo kwa ajili ya 
kuwezesha utekelezaji wa shughuli zake kwa kuzingatia masharti ya 
Kanuni hizi na sheria ndogo za SACCOS.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), kamati ya mikopo itakuwa 
na majukumu yafuatayo:

(a)	 kusimamia ufanisi wa utekelezaji wa sera ya mikopo;
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(b)	 kuidhinisha maombi ya mikopo kwa mujibu wa vigezo 
na masharti yaliyowekwa na sera ya mikopo ya SACCOS 
husika;  

(c)	 kusimamia marejesho ya mikopo kulingana na jadweli la 
marejesho;

(d)	 kupokea taarifa za mwenendo wa mikopo, ikijumuisha 
idadi, thamani na muda wa mikopo kutoka kwa meneja wa 
mikopo na kushauri ipasavyo;

(e)	 kuwasilisha taarifa za shughuli zake kwa kila kipindi 
husika kwa Kamati ya Uongozi kwa ajili ya kuzingatiwa 
na kupelekwa kwenye mkutano mkuu wa mwaka;

(f)	 kuomba ushauri na kupokea miongozo kutoka Kamati 
ya Uongozi kwa maombi ya mikopo yanayohitaji idhini 
maalumu; na

(g)	 kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria, 
Kanuni hizi na sheria ndogo za SACCOS.

28.-(1) SACCOS inaweza kuajiri mtu mwenye sifa ambaye atakuwa 
meneja wa SACCOS.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mtu aliyeajiriwa katika 
nafasi ya meneja pamoja na majukumu yaliainishwa katika sheria ndogo 
za SACCOS atatekeleza majukumu yafuatayo:

(a)	 kuhakikisha mifumo ya uendeshaji na utoaji wa taarifa ina 
ufanisi, uhakika na kurahisisha mawasiliano; 

(b)	 kuandaa bajeti ya mwaka na mpango wa biashara kwa 
kushauriana na wajumbe wa Kamati ya Uongozi; 

(c)	 kusimamia masuala yote ya watumishi ikiwemo maendeleo 
ya rasilimali watu na mafunzo; 

(d)	 kuandaa na  kutunza taarifa sahihi za fedha kwa wakati; 

(e)	 kuwasilisha taarifa za uendeshaji katika mikutano ya 
Kamati ya Uongozi; 

(f)	 kuidhinisha matumizi kulingana na bajeti  iliyopitishwa na 
Kamati ya Uongozi; 

(g)	 kuandaa na kuwasilisha taarifa za usimamizi kwa Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa kwa wakati; 

(h)	 kutekeleza mapendekezo yaliyomo katika taarifa za 
ukaguzi wa nje, ukaguzi wa ndani na taarifa za usimamizi;  

(i)	 kuhakikisha matakwa ya Sheria, kanuni, sera, sheria ndogo 
za SACCOS, taratibu na kanuni za maadili zinazingatiwa; 
na
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(j)	 kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa 
na kamati ya uongozi.

(3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) na (2), mtu 
atakayeajiriwa katika nafasi ya meneja wa SACCOS atatakiwa kuwa na:

(a)	 angalau diploma ya masuala ya fedha, uhasibu, utawala 
au fani nyengine inayohusiana na hizo, kwa SACCOS 
yenye leseni ya Daraja A; na

(b)	 uwezo wa kusoma na kuandika kwa lugha ya Kiswahili, 
kuhesabu na awe na uwezo wa kuendesha SACCOS yenye 
leseni ya daraja B.

(4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, 
SACCOS inaweza kuajiri maafisa wengine ikijumuisha mhasibu, afisa 
mikopo, afisa mafunzo na afisa mwengine yeyote kadri itakavyohitajika 
kwa utekelezaji bora wa shughuli zake.

SEHEMU YA TANO
SHUGHULI ZA UKOPESHAJI

29.-(1) Kila SACCOS itakuwa na sera ya mikopo inayoendana na 
masharti ya Sheria na Kanuni hizi.

(2) Sera iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) itajumuisha 
yafuatayo:

(a)	 taratibu za ukopeshaji na nyaraka zinazohusika;

(b)	 masharti ya kukidhi kupata mkopo;

(c)	 aina za mikopo na dhamana zinazokubalika;

(d)	 ukomo wa mikopo ikijumuisha kiwango cha juu cha 
mkopo kwa mkopaji na kwa bidhaa ya mkopo; 

(e)	 vigezo na masharti ya mkopo kama  viwango vya faida, 
ada, tozo, idadi na muda wa marejesho; 

(f)	 adhabu	 au ada kwa marejesho yaliyocheleweshwa;  

(g)	 ukomo wa mkopo ukilinganishwa na thamani ya dhamana;  
(h)	 masharti ya udhamini, pale inapohitajika;

(i)	 ufuatiliaji na tathimini ya ubora wa mikopo;

(j)	 kipindi kinachotolewa kabla ya kuanza kurejesha mkopo, 
kama kipo; 

(k)	 utaratibu wa ukusanyaji na ufuatiliaji wa mikopo;

(l)	 vigezo na taratibu za kubadilisha masharti ya mkopo; 

Sera ya 
mikopo.
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(m)	 vigezo na taratibu za kufuta mikopo iliyocheleweshwa kwa 
zaidi ya siku tisini;  

(n)	 kipindi cha mkopo;

(o)	 fomu husika zinazotumika kwa ajili ya maombi ya mkopo; 
na  

(p)	 taarifa nyengine yoyote muhimu kama itakavyoonekana 
inafaa  kwa SACCOS.

30.-(1) SACCOS itahakikisha kuwa kila mwanachama anayekusudia 
kupata mkopo atawalisisha SACCOS fomu za maombi ya mikopo kwa 
kutumia fomu maalumu.

(2) Fomu maalumu iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) itajumuisha 
taarifa zifuatazo:

(a)	 jina kamili la muombaji;

(b)	 tarehe ya kuzaliwa au tarehe ya kusajiliwa;

(c)	 sehemu ya makazi, sehemu ya biashara au  mahali pa kazi;

(d)	 taarifa za mawasiliano ikijumuisha namba za simu, anwani 
ya barua pepe na posta kama zipo;

(e)	 kazi au aina ya biashara;

(f)	 madhumuni ya mkopo;
(g)	 sekta ya uchumi;

(h)	 kiasi cha mkopo unaoombwa;

(i)	 dhamana iliyowekwa;

(j)	 hali ya ndoa;

(k)	 idadi ya wategemezi;

(l)	 kipato cha sasa;

(m)	 matumizi;

(n)	 mikopo mengine iliyopo; na

(o)	 taarifa nyengine kadri itakavyohitajika.

(3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), fomu ya maombi ya mkopo 
itajumuisha sharti kwamba muombaji atatoa ridhaa na tamko kwamba 
taarifa zake za mikopo zinaweza kutolewa kulingana na masharti ya Sheria 
na Kanuni hizi.  

31.-(1) SACCOS haitatoa mkopo bila kuidhinishwa na kamati ya 
mikopo.
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(2) Kamati ya mikopo haitaidhinisha mkopo isipokuwa kama 
mkopo wote au sehemu ya mkopo huo umedhaminiwa.

32.-(1) SACCOS itashughulikia maombi ya mikopo kwa mujibu 
wa sera yake ya mikopo na iwapo itajiridhisha kuwa mkopaji amekidhi 
masharti ya mkopo na ana uwezo wa kulipa mkopo, itaingia katika mkataba 
wa mkopo na mkopaji.

(2) Mkataba wa mkopo uliotajwa katika kanuni ndogo ya (1) 
utaandikwa kwa lugha ya Kiswahili au Kiingereza kulingana na mahitaji 
ya mkopaji na utajumuisha yafuatayo:

(a)	 kiasi cha mkopo;

(b)	 ada na tozo zote;
(c)	 jadweli la marejesho ya mkopo linalojumuisha idadi ya 

marejesho, kiasi cha rejesho kwa kuainisha mkopo, tozo, 
ada na tarehe ya rejesho; 

(d)	 jumla ya malipo yote hadi mwisho wa mkopo;

(e)	 adhabu kwa kuchelewesha marejesho;

(f)	 taratibu za kudai mkopo;

(g)	 notisi ya maslahi kwenye dhamana iliyotumika kudhamini 
mkopo, kama ipo

(h)	 saini ya mkopaji na afisa aliyeidhishwa na SACCOS;

(i)	 akiba au hisa zinazohitajika na endapo fedha hizo zinaweza 
kutumika kulipa deni la mkopo; na

(j)	 taarifa nyengine yoyote kama itakavyoelekezwa na Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa.

33.	Endapo maombi ya mkopo yatakataliwa, SACCOS, ndani ya siku 
saba itamjulisha muombaji sababu za kukataliwa maombi yake.

34.-(1) Mkopo au jumla ya mikopo kwa mwanachama haitakiwi 
kuzidi asilimia kumi ya mtaji wa SACCOS isipokuwa kama mkopo huo 
umedhaminiwa kikamilifu kwa hisa za hiari, akiba, amana au mali.

(2) Endapo mkopo haujadhaminiwa kikamilifu kwa hisa za hiari, 
akiba, amana au mali, mkopo hautazidi asilimia tano ya mtaji wa SACCOS.

(3) Kabla ya kutoa mkopo, SACCOS itahakikisha kuwa:

(a)	 dhamana ya mkopo imeandikwa na kusajiliwa ipasavyo;

(b)	 mkopaji atatakiwa kuwa na idhini ya kisheria inayomruhusu 
kutumia dhamana husika iwapo mkopaji anatumia  dhamana 
ya mtu mwengine; 

(c)	 taarifa zote muhimu kuhusu dhamana husika zimeingizwa 
katika daftari la kumbukumbu la dhamana; na
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(d)	 hisa za uanachama hazitumiki kama dhamana kwa mkopo 
unaotolewa na SACCOS.

35.-(1) Mwanachama anaweza kudhamini mkopo wa mwanachama 
mwengine ikiwa anayedhamini ana dhamana za kutosha ikijumuisha 
hisa za hiari, akiba, amana za muda maalumu na dhamana nyengine 
zinazokubalika.

(2) SACCOS itamjulisha kikamilifu kila mdhamini juu ya dhima 
anayoibeba kabla ya kusaini mkataba wa dhamana.

(3) Endapo SACCOS imepokea malipo ya mkopo kutoka kwa 
mdhamini, SACCOS itatoa hati ya kuthibitisha kupokea malipo ya mkopo 
husika.

36.-(1) SACCOS haitatoa mkopo kwa mjumbe wa Kamati ya Uongozi 
au kamati ya mikopo au watu wanaohusiana nao isipokuwa kama mkopo 
huo umeidhinishwa na wajumbe wengi wa Kamati ya Uongozi au kamati 
ya mikopo.

(2) Mjumbe wa Kamati ya Uongozi au kamati ya mikopo atatoka 
kwenye kikao ambacho maombi yake ya mkopo yanajadiliwa.

(3) SACCOS inaweza kumkopesha mfanyakazi wake kwa utaratibu 
maalumu utakaoidhinishwa na mkutano mkuu.

37.-(1) Mwanachama ana haki ya kurejesha mkopo kabla ya muda 
ikiwa wote au sehemu kwa kupunguza kiwango cha mkopo halisi, tozo na 
ada zinazodaiwa.

(2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) endapo mkopo utalipwa 
wote kabla ya muda wake, mwanachama hatatakiwa kulipa tozo kwa 
kipindi kilichosalia.

(3) SACCOS itaweka kumbukumbu sahihi za malipo yote ya 
mkopo kutoka kwa mkopaji zikionesha tarehe na kiasi kilichopokelewa.

38.-(1) SACCOS yenye leseni ya daraja A inaweza kukopa au 
kukopesha SACCOS nyengine kwa ajili ya kufidia upungufu wa ukwasi 
kwa masharti kwamba:

(a)	 SACCOS inayokopa haitazidi ukomo wa kukopa nje kama 
ilivyoelezwa katika Kanuni hizi;

(b)	 endapo kuna ombi la kukopesha au kukopa kwa SACCOS 
nyengine, itabidi kupata kwanza idhini ya mkutano mkuu;

(c)	 vigezo na masharti ya kukopa au kukopesha vitathibitishwa 
kwa makubaliano ya maandishi yaliyosainiwa 	
kati 	 ya SACCOS zinazoshiriki na makubaliano hayo 
yataidhinishwa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa; na 
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(d)	 masharti ya kanuni ya 34 na 35 yatatumika sawa.

(2) Endapo SACCOS siyo mkopeshaji halisi, SACCOS hiyo 
itatakiwa:

(a)	 kushiriki katika mikopo inayoweza kuitoa tu;  

(b)	 kuwa na sera ambayo imeweka viwango vya udhamini 
wa mikopo kabla ya kuingia kwenye makubaliano ya 
kushirikiana katika mikopo;  

(c)	 kushiriki tu katika mikopo inayotolewa kwa wanachama 
wa SACCOS nyengine inayokopa;  

(d)	 kubaki	na mkataba  halisi au nakala ya mkataba wa 
kushirikiana katika mikopo pamoja na  jadweli la urejeshaji 
mkopo huo; na  

(e)	 kupata idhini ya wajumbe wa Kamati ya Uongozi kwa ajili 
ya kutoa mkopo kwa mkopeshaji halisi.

39.-(1) SACCOS itachukulia kuwa mkopo umecheleweshwa kulipwa 
endapo:

(a)	 malipo yaliyofanyika ni chini ya rejesho kamili lililopaswa 
kulipwa; 

(b)	 mkupuo mmoja wa rejesho haujalipwa kuendana na 
masharti ya mkataba;

(c)	 mkopaji hajalipa rejesho kwa zaidi ya siku thelathini pale 
ambapo rejesho hilo ni riba au mkopo halisi; au  

(d)	 ikiwa ni mkopo unaolipwa kwa mkupuo mmoja, jumla ya 
deni la msingi na riba havijalipwa ndani ya siku thelathini 
mara baada ya kupita kwa tarehe ya marejesho.

(2) Endapo mwanachama wa SACCOS ameshindwa kulipa mkopo 
wote au awamu moja ya marejesho mjumbe huyo hatapewa tena mkopo 
hadi atakapolipa deni lililopo.

40.-(1) Kila SACCOS itagawa orodha ya mikopo yake kwenye 
makundi yafuatayo:

(a)	 iliyo ndani ya muda;

(b)	 angalizo;

(c)	 chini ya kiwango;

(d)	 mashaka na;

(e)	 hasara.

(2) Vigezo vya makundi ya mkopo na kiwango cha chini cha tengo 
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kwa kila kundi kitakuwa kama kilivyoainishwa katika Jadweli la Nne la 
Kanuni hizi. 

(3) Kiwango cha chini cha tengo kwa kila kundi ni kama ifuatavyo:

41.-(1) SACCOS itasitisha limbikizo la tozo kwa mikopo  
iliyocheleweshwa kulipwa kwa zaidi ya siku tisini.

(2) Limbikizo lolote la riba au faida ambalo halijakusanywa chini 
ya kanuni ndogo ya (1) litawekwa kwenye  akaunti ya dharura.

(3) SACCOS inaweza kurudisha mkopo kutoka katika hali 
isiyolimbikizwa na kwenda kwenye hali ya kulimbikizwa endapo mkopaji  
amelipa malimbikizo ya tozo na mkopo halisi.

42.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 52 cha Sheria, SACCOS itakusanya 
au kufuatilia mkopo kutoka kwa mkopaji kwa mujibu wa taratibu za 
makusanyo kama zilivyoainishwa kwenye sera ya mikopo.

(2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba taratibu za kukusanya 
au kufuatilia mkopo zinazingatia misingi ya kumlinda mlaji, SACCOS:

(a)	 itatoa notisi ya maandishi ya siku kumi na nne kwa 
mkopaji kabla ya utaratibu wa kukusanya au kufuatilia deni 
haujaanza;

(b)	 haitamnyanyasa, kumdhalilisha au kumkandamiza mkopaji, 
mdhamini au mtu yeyote wakati wa ukusanyaji au ufuatiliaji 
wa deni;

(c)	 haitotisha au kutumia nguvu au njia isiyo halali katika 
kukusanya au kufuatilia deni;

(d)	 haitotumia lugha ya matusi au lugha isiyofaa; 

(e)	 haitotumia 	 maelezo 	 au 	 njia 	 za 	 uongo, 
udanganyifu au kupotosha au njia kama:

(i)	 kutoa taarifa ya uongo ya tabia ya mhusika, kiwango, 
kiasi, au hadhi ya kisheria ya deni lolote;

(ii)	 kutoa maelezo ya uongo kwamba mhusika ni wakili 
au mawasiliano yoyote yaliyofanywa yametoka kwa 
wakili;

(iii)	 kutishia kuchukua hatua yoyote ambayo haiwezi 
kuchukuliwa kisheria au kukusudiwa kuchukuliwa; 
au

(iv)	 kuwasiliana au kutishia kufanya mawasiliano kwa mtu 
yeyote kuhusu taarifa za mkopo ambazo zinajulikana 
kuwa ni za uongo.

(3) SACCOS haitakusanya riba, ada, tozo, au gharama isipokuwa 
kama zimeainishwa katika mkataba wa mkopo.

(4) SACCOS inaweza kumtumia mkusanya madeni kukusanya au 
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kufuatilia mkopo kutoka kwa mwanachama endapo mkusanya madeni 
huyo:

(a)	 ameidhinishwa  Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa;

(b)	 anakusanya au kufuatilia madeni kwa mujibu wa masharti 
ya kanuni ndogo ya (2) na ya (3) ya kanuni hii; na 

(c)	 anazingatia 	 sheria 	husika 	zinazosimamia ukusanyaji 
wa madeni.

43.-(1) Kwa mujibu wa sera ya mikopo, SACCOS itafuta deni pale 
ambapo:

(a)	 mkopo upo kwenye kundi la hasara  kwa zaidi ya mwaka 
mmoja;

(b)	 SACCOS imepoteza haki zake za kimkataba juu ya mkopo 
husika;  

(c)	 imebainika kuwa mkopo hauwezi kulipika;  

(d)	 hakuna matarajio ya marejesho ya mkopo kufuatia 
maamuzi ya mahakama dhidi ya mkataba wa ukopeshaji; 

(e)	 dhamana zinazoshikiliwa zimefanyiwa tathmini na 
kuuzwa lakini mauzo yaliyopatikana hayatoshi kulipa 
deni lote; au

(f)	 SACCOS haina uwezo wa kukusanya mkopo na hakuna 
dhamana.

(2) Endapo mkopo umefutwa chini ya Kanuni hizi, SACCOS 
itahakikisha kuwa:

(a)	 taarifa za mkopo huo zinahifadhiwa nje ya mizania; na
(b)	 jitihada za ukusanyaji wa deni hilo zinaendelea.

SEHEMU YA SITA
USIMAMIZI WA UKWASI, MALI NA DHIMA

44.-(1) Kila SACCOS itaandaa sera ya usimamizi wa ukwasi, mali na 
dhima.

(2) Sera iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) itajumuisha mambo 
yafuatayo:

(a)	 mtu atakayehusika kusimamia ukwasi, mali na dhima; 

(b)	 Uwiano na njia zitakazotumika kusimamia ukwasi kama 
zilizowekwa katika Kanuni hizi;

(c)	 kiwango cha juu cha fedha taslimu kinachopaswa kuwepo;  

(d)	 utaratibu wa mara kwa mara wa kuchambua hali ya 
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ukwasi, mali na dhima; na  

(e)	 mpango wa dharura wa ukwasi.

(3) Sera iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1), itafanyiwa mapitio 
kila mwaka kuhakikisha kwamba inaendana na uhalisia.

(4) Sera ya usimamizi wa ukwasi, mali na dhima itawasilishwa 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa si zaidi ya siku thelathini baada ya 
kuwa imeidhinishwa na mkutano mkuu, na endapo kuna mabadiliko 
yoyote yamefanywa katika sera, SACCOS itaonyesha bayana maeneo 
yote yaliyoguswa na mabadiliko hayo.

45.-(1) SACCOS itaandaa na kuwasilisha Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa mpango wa dharura wa ukwasi ulioidhinishwa na mkutano 
mkuu kwa ajili ya kukabiliana na hali ya upungufu wa fedha.

(2) Mpango wa dharura wa ukwasi, kwa uchache utajumuisha 
taratibu za kurekebisha mapungufu ya fedha katika mzunguko, vyanzo 
vya fedha vinavyotegemewa, tathmini ya gharama za mikakati mbadala 
ya kupata fedha na athari zake katika mtaji wa SACCOS.

46.-(1) SACCOS itatakiwa kuwa na kiwango cha chini cha ukwasi wa 
mali kisichopungua asilimia kumi na tano ya akiba, amana, mikopo ya 
muda mfupi na madeni ya muda mfupi ya wanachama wake.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukwasi wa mali” unajumuisha:

(a)	 noti na sarafu ambazo ni fedha halali katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania;

(b)	 amana zilizo katika benki na  taasisi za fedha;

(c)	 dhamana za serikali za muda mfupi na muda mrefu ambazo 
hazina kizuizi, na

(d)	 mali nyengine yoyote ambazo Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa inaweza kuainisha.

47.	Isipokuwa kama imeruhusiwa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, 
SACCOS haitaweka amana zinazozidi asilimia sitini ya mtaji halisi 
kwenye benki moja au taasisi za fedha.

48.-(1) Baada ya kupata idhini ya mkutano mkuu, SACCOS inaweza 
kukopa kutoka vyanzo vya nje, kwa kuzingatia kuwa:

(a)	 mkopo huo umeidhinishwa na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa; na 

 

(b)	 jumla ya mikopo yake ya nje haizidi asilimia hamsini ya 
jumla ya mali.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukopaji wa nje” maana yake 
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ni ukopaji kutoka kwa wasiyokuwa wanachama ikijumuisha benki na 
taasisi za fedha.

49.-(1) Kila SACCOS itaandaa sera ya uwekezaji.

(2) Sera iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) itajumuisha 
yafuatayo:

(a)	 uwekezaji unaoruhusiwa kwa mujibu wa sheria husika;

(b)	 ukomo wa uwekezaji kwa kila eneo la uwekezaji;

(c)	 utambuzi 	 wa 	 vihatarishi 	 na 	 mikakati 	
ya kuvipunguza;  

(d)	 aina na vipindi vya uwasilishaji wa taarifa  Kamati ya 
Uongozi; na  

(e)	 taratibu za uidhinishaji na ukomo wake.  

(3) Sera iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) itawasilishwa 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa si zaidi ya siku thelathini baada ya 
kuwa imeidhinishwa na mkutano mkuu, na endapo kuna mabadiliko 
yoyote yamefanywa katika sera, SACCOS itaonyesha bayana maeneo 
yote yaliyoguswa na mabadiliko hayo.

50.-(1) SACCOS haitafanya uwekezaji isipokuwa kama uwekezaji 
huo:

(a)	 unazingatia sera ya uwekezaji iliyoidhinishwa;

(b)	 unazingatia masharti ya Sheria ya Vyama vya Ushirika 
Nam.15 ya 2018;

(c)	 umeidhinishwa na mkutano mkuu wa SACCOS; na

(d)	 ikiwa ni uwekezaji wa kifedha, uliofanywa kwa lengo la 
kuwekwa hadi kufikia kipindi cha muda wake.

(2) SACCOS inaweza kuwekeza katika:

(a)	 amana zilizo na riba kwenye benki au taasisi za fedha;

(b)	 dhamana za Serikali;

(c)	 SACCOS nyengine;

(d)	 mali zisizozalisha faida; au

(e)	 uwekezaji mwengine wowote kama itakavyoidhinishwa 
na Mkutano Mkuu.

(3) Endapo SACCOS itawekeza katika mali zisizozalisha faida, 
uwekezaji huo hautazidi:
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(a)	 asilimia kumi ya jumla ya mali zake iwapo uwekezaji 
umefanyika kwenye mashine au vifaa; na

(b)	 asilimia tano ya jumla ya mali zake iwapo uwekezaji 
umefanyika kwenye ardhi na majengo, isipokuwa pale 
ambapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imetoa ruhusa 
maalumu.

SEHEMU YA SABA
HESABU NA UKAGUZI

51.-(1) SACCOS itatunza vitabu vya hesabu vilivyosahihi pamoja 
na kumbukumbu nyengine kuhusu shughuli zake ambazo zinaonyesha 
miamala na hali ya kifedha.

(2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu zilizotajwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1):

(a)	 vitaelezea kwa ufasaha miamala yote ikiwemo  maombi na 
mikopo;

(b)	 zitaiwezesha hali ya kifedha ya SACCOS kujulikana kwa 
usahihi wakati wowote;

(c)	 zitawezesha uandaaji wa taarifa za fedha kwa wakati;

(d)	 zitajumuisha nyaraka za msingi ambazo zinahifadhiwa ili 
kuakisi taarifa za:

(i)	 jumla ya fedha zote zilizopokelewa na kutumika 
na masuala  yanayohusu mapato na matumizi 
yaliyofanyika;

(ii)	 mauzo,  manunuzi  yote  na miamala mengine; na

(iii)	 mali na madeni ya SACCOS.

52.	Kwa madhumuni ya ufungaji wa hesabu, ukaguzi na utoaji wa 
taarifa, mwaka wa fedha wa SACCOS utaanza tarehe 1 Januari na kuishia 
31 Disemba ya kila mwaka.

53.	Kila SACCOS, katika kila mwaka wa fedha, itaandaa hesabu na 
ndani ya miezi minne kuanzia mwisho wa mwaka wa fedha kuwasilisha 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, hesabu za mwaka zilizokaguliwa na 
taarifa ya ukaguzi.

54.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 39 cha Sheria, kila SACCOS 
itaweka bayana katika sehemu yake ya biashara nakala ya taarifa zake za 
fedha zilizokaguliwa hivi karibuni.

(2) Taarifa za fedha zilizokaguliwa zinazotajwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1):
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(a)	 zitajumuisha mizania, taarifa za mapato, taarifa za mtiririko wa 
fedha  na taarifa za mabadiliko ya mtaji;

(b)	 zitawekwa eneo la wazi katika sehemu kuu ya biashara, matawi na 
vituo vya huduma; na

(c)	 zitawekwa kwa kipindi chote cha mwaka.

55.-(1) SACCOS itaajiri mkaguzi wa ndani katika kutathmini utoshelevu na 
ufanisi wa udhibiti wa ndani, udhibiti wa vihatarishi na mifumo ya utawala.

(2) Mkaguzi wa ndani aliyeajiriwa chini ya kanuni ndogo ya (1) atakuwa 
na, angalau, stashahada ya uhasibu au sifa inayofanana na hiyo na awe na uzoefu 
wa angalau mwaka mmoja katika fani husika.

(3) SACCOS inaweza kukodi huduma ya ukaguzi wa ndani kutoka kwa 
kampuni ya ukaguzi iliyosajiliwa au mtu binafsi mwenye sifa stahiki.

56.-(1) Mkaguzi wa ndani atawasilisha taarifa kwa Kamati ya Usimamizi.

(2) Taarifa za mkaguzi wa ndani zitakuwa na hoja za ukaguzi, mapendekezo 
na mrejesho kutoka Uongozi wa SACCOS.

57.-(1) Majukumu ya mkaguzi wa ndani yatajumuisha:

(a)	 kuhakiki fedha bila kutoa taarifa ya awali; 

(b)	 kufanya ulinganisho wa akaunti za benki;

(c)	 kufanya ulinganisho baina ya salio la leja kuu na salio la leja 
ndogo;

(d)	 kukagua majalada ya mikopo kwa ajili ya kuangalia uzingatiwaji 
wa taratibu;

(e)	 uhakiki wa mali na uwekezaji wa SACCOS;

(f)	 kukagua utoshelevu wa tengo la hasara kwa mikopo isiyolipika; 

(g)	 kukagua uzingatiaji wa sera na taratibu; 

(h)	 kukagua uzingatiaji wa Sheria na sheria nyengine husika;

(i)	 kutathmini mwenendo na ukamilifu wa kumbukumbu za vikao na 
taarifa za utendaji; 

(j)	 kutathmini utoshelevu wa mfumo wa usimamizi wa taarifa; 

(k)	 kutathmini usahihi na kuaminika kwa taarifa za hesabu na taarifa 
za fedha;

(l)	 kubaini iwapo taarifa na maelezo yanayowasilishwa Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa ni sahihi na hutolewa kwa wakati;

(m)	 kubaini iwapo taratibu za uhasibu na mifumo ya udhibiti 
inatosheleza; 

(n)	 kuhakiki utekelezaji na utunzaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani; 
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(o)	 kuhakikisha kuwa hoja na mapendekezo yote ya wakaguzi 
wa hesabu wa ndani na nje yanatekelezwa; na 

(p)	 kutathmini ufanisi wa matumizi ya rasilimali.

58.-(1) Mkaguzi wa ndani ataandaa mpango wa ukaguzi wa mwaka 
kwa ajili ya kazi atakazofanya katika mwaka wa fedha unaofuata.

(2) Mpango wa ukaguzi uliotajwa katika kanuni ndogo ya (1) 
utajumuisha:

(a)	 muda na vipindi vilivyopangwa kwa kazi ya ukaguzi wa 
ndani;

(b)	 tathmini ya udhibiti wa ndani; na

(c)	 maelezo muhimu ya rasilimali watu na rasilimali nyengine;

(3) Mpango wa ukaguzi wa mwaka utawasilishwa kwa kamati ya 
usimamizi kwa ajili ya mapitio na kwa Kamati ya Uongozi kwa ajili ya 
kupata idhini kabla ya tarehe 31 Disemba kila mwaka.

59.-(1) Hesabu za SACCOS zitakaguliwa angalau mara moja kwa 
mwaka na mkaguzi aliyesajiliwa ambaye ataidhinishwa na Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa.

(2) Endapo SACCOS itashindwa kuteua mkaguzi wa nje wa hesabu 
au kujaza nafasi yeyote kwa ajili ya mkaguzi wa nje ambayo inaweza 
kujitokeza, Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuteua, kwa niaba 
ya SACCOS, mkaguzi wa nje na kupanga malipo yake ambayo yatalipwa 
na SACCOS.

(3) SACCOS haitakuwa bila mkaguzi wa nje kwa zaidi ya siku 
tisini kuanzia tarehe nafasi hiyo ilipokuwa wazi.

(4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mkaguzi wa nje hatafanya   
ukaguzi wa nje wa SACCOS kama mkaguzi huyo:

(a)	 ana uhusiano na maafisa au waajiriwa wa SACCOS; au  

(b)	 ni mwanachama wa SACCOS husika.

60.	Mkaguzi 	 wa 	 nje 	 anaweza kufanya mazungumzo 
na afisa wa SACCOS au afisa aliyekuwa ameajiriwa na SACCOS au 
mwajiriwa wa SACCOS kwa lengo la kupata taarifa muhimu kwa ajili ya 
ukaguzi husika.

61.	Mkaguzi wa nje atatakiwa kutoa taarifa kwa Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa, ikiwa atagundua yafuatayo wakati anaendelea na ukaguzi:

(a)	 ukiukwaji mkubwa au kutokuzingatiwa kwa masharti ya 
Sheria, Sheria ya Kupambana na Utakasishaji wa Fedha 
Haramu na Mapato yatokanayo na Uhalifu, Nam.10 ya 
2009  au Kanuni hizi;
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(b)	 kosa lolote la jinai linalohusu udanganyifu au kutokuwa 
na uaminifu lililotendwa na SACCOS au viongozi wake 
au waajiriwa; na

(c)	 hasara zozote zilizopatikana ambazo zimesababisha 
SACCOS kuwa na upungufu wa mtaji.

62. Mkaguzi wa nje atawasilisha taarifa za ukaguzi katika Mkutano 
Mkuu wa Mwaka baada ya kupata ruhusa ya Kamati ya Uongozi.

63.	SACCOS haitaruhusiwa, wakati zoezi la ukaguzi linaendelea, 
kumbadilisha mkaguzi wa nje isipokuwa pale itakapopata idhini ya 
maandishi kutoka Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.

SEHEMU YA NANE
USIMAMIZI NA UKAGUZI

64.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa katika kutekeleza mamlaka 
yake ya ukaguzi chini ya Sheria, itafanya ukaguzi wa SACCOS kwa 
kupitia taarifa na nyaraka zilizowasilishwa kwake na zitakazopatikana 
kwa kuzuru ofisi ya SACCOS.

(2) Ukaguzi uliotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) utajumuisha 
yafuatayo:

(a)	 kuhakikisha SACCOS inatekeleza masharti ya kanuni na 
sera katika uendeshaji wa shughuli zake;

(b)	 kukagua uendeshaji na hali ya kifedha ya SACCOS;
(c)	 kutathimini ufanisi wa udhibiti uliopo dhidi ya uendeshaji, 

fedha na mali nyengine za SACCOS;  

(d)	 kuchambua taarifa za mara kwa mara zinazowasilishwa 
na SACCOS; na

(e)	 masuala mengine yoyote kama itakavyoamuliwa na Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa.

(3) Baada ya kukamilisha ukaguzi chini ya kanuni ndogo ya 
(1), Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuandaa na kuwasilisha 
nakala ya taarifa ya ukaguzi kwa kamati ya uongozi au mkutano mkuu 
wa SACCOS. 

(4) Kamati ya usimamizi wa SACCOS itahakikisha kwamba 
hatua stahiki zinachukuliwa kushughulikia hoja zilizobainishwa katika 
taarifa ya ukaguzi.

65.	SACCOS itawasilisha kwa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa 
taarifa za mara kwa mara kwa mfumo na vipindi vitakavyoanishwa na 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.
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SACCOS.

Uwasilishaji 
wa taarifa za 
vipindi.
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66.-(1) Endapo itabainika kwamba SACCOS haifanyi vizuri na 
taratibu za usimamizi za kawaida zimeshindwa kurekebisha hali iliyopo, 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuingia katika makubaliano ya 
pamoja ya usimamizi na kamati ya uongozi ya SACCOS ili kurekebisha 
mapungufu hayo.

(2) Makubaliano yaliyofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yataweka hatua mahsusi za marekebisho au maboresho ndani ya muda 
ulioainishwa na yatasainiwa na kamati ya uongozi na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa.

(3) Endapo SACCOS itashindwa kutekeleza hatua zilizoaini-
shwa ndani ya muda wa makubaliano ya usimamizi, Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa inaweza kufuta leseni yake.

67.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kutoa amri ya zuio 
na katazo kuielekeza SACCOS kushughulikia mienendo iliyo hatarishi au 
isiyofaa ambayo haijashughulikiwa ipasavyo kupitia hatua nyengine za 
usimamizi.  

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kutoa amri ya zuio 
na katazo pale ambapo SACCOS:

(a)	 imejihusisha au inaendelea kujihusisha na mienendo 
yoyote ya kibiashara isiyo salama;  

(b)	 imekiuka au inaendelea kukiuka Sheria, Kanuni hizi, 
kanuni   au sera  za SACCOS; au 

(c)	 imeshindwa au inaendelea kushindwa kuzingatia 
makubaliano ya usimamizi.

68.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuchukua usimamizi 
wa SACCOS endapo:

(a)	 Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaona kuwa SACCOS 
husika:

(i)	 haipo katika hali nzuri ya kifedha;

(ii)	 haijiendeshi kwa mujibu wa misingi na taratibu 
stahiki za utawala na uhasibu;  

(iii)	 haizingatii sera sahihi za udhibiti wa vihatarishi; au 

(iv)	 haizingatii maelekezo	 yanayotolewa	 na Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa.

(b)	 SACCOS imeshindwa kuzingatia masharti ya kiwango cha 
chini cha mtaji kilichoainishwa katika Kanuni hizi;    

(c)	 SACCOS imekataa kukaguliwa na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa kama inavyotakiwa na Sheria;

(d)	 leseni ya SACCOS imefutwa; au

Makubaliano 
ya 
usimamizi.	

Utoaji wa 
amri ya 
zuio na 
katazo.

Usimamizi 
na 
uchukuaji.
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(e)	 SACCOS inaendesha biashara ya huduma ndogo za fedha 
kwa namna ambayo ni kinyume na Sheria au inaathiri 
maslahi ya wanachama.

(2) Baada ya kuchukua uendeshaji chini ya kanuni ndogo ya (1), 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kutumia huduma ya watu 
binafsi kusimamia SACCOS iwapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa 
itaona kwamba kufanya hivyo ndio njia sahihi, fanisi na ya gharama 
nafuu.  

(3) Gharama za usimamizi wa SACCOS katika kipindi cha 
kuchukua usimamizi zitalipwa na SACCOS husika.

(4) Katika kipindi cha usimamizi hakuna mali yoyote ya SACCOS 
itakayoshikiliwa au kuhusishwa na dai la umiliki isipokuwa dai la umiliki 
lililowekwa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.

69.-(1) Usimamizi wa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa utasita 
endapo hali ya kifedha na   kiuendeshaji ya SACCOS imeimarika au 
ndani ya miezi sita.

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuongeza kipindi 
cha miezi sita kilichotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) endapo hali ya 
kifedha na uendeshaji wa SACCOS haijaimarika.

(3) Mabadiliko yote yatakayofanywa na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa katika sera, taratibu au usimamizi wa SACCOS katika 
kipindi cha usimamizi yatabaki kuwa halali hata baada ya kusita kwa 
usimamizi isipokuwa kama itaelezwa vyenginevyo na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa.

(4) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa itatoa amri ya ufilisi kwa 
mujibu wa sheria endapo hali ya kifedha na shughuli za SACCOS 
hazijaimarika baada ya kuisha kwa miezi sita au muda wa nyongeza 
uliotolewa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa chini ya kanuni ndogo 
ya (2).

SEHEMU YA TISA
KUMLINDA MLAJI

70.-(1) Kila SACCOS itapaswa kuweka bayana kwa maandishi vigezo 
na masharti kuhusiana na kila hisa, akiba na amana za muda maalum kwa 
wanachama wake na wanachama tarajiwa.

(2) SACCOS itatoa taarifa za akaunti za hisa, akiba au amana kwa 
mwanachama anayeomba.

(3) Endapo akaunti itakuwa inamilikiwa na mwanachama zaidi ya 
mmoja au mkopo umetolewa kwa mwanachama zaidi ya mmoja, taarifa 
inaweza kutolewa kwa yeyote kati yao.

Ukomo wa 
usimamizi 
wa Benki 
au Mamlaka 
iliyokasi-
miwa.

Masharti ya 
uwazi wa 
hisa, akiba 
na amana.	
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(4) Kwa akaunti zinazostahili gawio, SACCOS itaweka bayana 
viwango vya gawio vilivyopita au vinavyotarajiwa na asilimia ya mapato 
tarajiwa ya mwaka na njia iliyotumika kukokotoa gawio.

71.-(1) Kila SACCOS itakuwa na mfumo wa kushughulikia malalamiko 
na utatuzi wa migogoro ambao utajumuisha:

(a)	 namna ya kuwasilisha malalamiko; 

(b)	 kuwepo na afisa maalumu ambaye atashughulikia 
malalamiko; na

(c)	 kipindi cha kushughulikia migogoro na kutoa mrejesho.

(2) Kila SACCOS itahakikisha kwamba mfumo wa kushughulikia 
malalamiko na utatuzi wa migogoro kwa wateja na taarifa za mawasiliano 
husika zinajumuisha namba za simu au barua pepe zimewekwa katika 
sehemu inayoonekana ya biashara, matawi na vituo vya huduma vilivyo 
wazi kwa umma.  

(3) Taarifa zinazotajwa chini ya kanuni ndogo ya (2), zitakuwa 
katika lugha ya Kiswahili au lugha zote mbili, Kiswahili na Kiingereza.

72.-(1) SACCOS itatoa elimu ya fedha kwa wanachama wake ambayo 
itajumuisha mambo yafuatayo:

(a)	 sifa muhimu za bidhaa na huduma zinazotolewa;

(b)	 vigezo na masharti ya mikopo;

(c)	 usimamizi wa mtiririko wa fedha;

(d)	 utunzaji wa kumbukumbu;

(e)	 maamuzi ya masuala ya fedha;
(f)	 usimamizi wa mikopo, matumizi na marejesho; 

(g)	 mpango wa biashara; 

(h)	 umuhimu wa kuweka akiba; na

(i)	 masuala mengine yoyote yanayoonekana ni muhimu.

(2)  Elimu ya fedha iliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza 
kutolewa kupitia:

(a)	 vikao vya mtu mmoja mmoja;

(b)	 vipeperushi na vijarida;

(c)	 mafunzo;

(d)	 semina;

(e)	 kongamano;

(f)	 tovuti;

Mfumo wa  
utatuzi wa 
malalamiko 
na 
migogoro.

Elimu ya 
fedha.
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(g)	 vikao vya ushauri nasaha; na

(h)	 njia nyengine yoyote kama itakavyoonekana inafaa.

SEHEMU YA KUMI
MASHARTI MENGINEYO

73.-(1) SACCOS itaandaa mpango wa mwendelezo wa biashara 
ambao utajumuisha yafuatayo:

(a)	 mtu au watu wenye wajibu wa kutekeleza, kufuatilia, 
kutathimini na kufanya mapitio ya mpango;

(b)	 wajibu na majukumu ya maafisa kufanya tathmini, kutoa 
taarifa na huduma kwa wanachama;

(c)	 utambuzi wa maeneo mbadala yenye vitendea kazi 
muhimu kwa ajili ya kusaidia shughuli muhimu kuendelea 
kufanywa kwa muda wa kutosha iwapo kutatokea 
majanga;

(d)	 utambuzi wa taarifa muhimu zinazohitajika kuendesha 
SACCOS kipindi cha majanga; na mpango wa usalama 
ulioandaliwa kwa ajili ya kulinda eneo la SACCOS.

(2) Mpango wa mwendelezo wa biashara utapitiwa na kujaribiwa 
angalau mara moja kwa mwaka.

74.-(1) Baada ya SACCOS kupata utambulisho sahihi wa wakopaji 
itatoa taarifa kamili kwa taasisi za ubadilishanaji taarifa za mikopo 
kuhusu mikopo yote iliyotolewa kwa kila mkopaji kwa namna ambayo 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuainisha.

(2) SACCOS itawasilisha  kwa vyombo vya ubadilishanaji wa 
taarifa za mikopo kila mwezi taarifa za mikopo yote iliyotolewa na mipya.

(3) SACCOS itapata na kutumia taarifa za mikopo kutoka 
vyombo vya ubadilishanaji taarifa za mikopo kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania (Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa 
za Mikopo), 2012.

(4) SACCOS 	 itatoa 	 taarifa 	za 	 mikopo sahihi na 
zinazojitosheleza kwa wakati.

(5) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, SACCOS itazingatia 
masharti ya Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania (Taasisi za Ubadilishanaji 
wa Taarifa za Mikopo), 2012.

75.	SACCOS itahakikisha kwamba wakopaji wote wameridhia kwa 
maandishi kuiruhusu SACCOS kupata, kubadilishana au kuweka wazi 
taarifa zote za mikopo zinazohusu wakopaji, wakopeshaji au vyombo 
vya ubadilishanaji taarifa za mikopo.

Mpango wa 
mwendelezo 
wa biashara.

Uwasilishaji 
wa taarifa 
za mikopo.

Ridhaa ya 
kubadilishana 
taarifa za 
mikopo.
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76.	Bila kuathiri adhabu na hatua zilizoainishwa chini ya Sheria, 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kuchukua hatua zifuatazo za 
kiutawala dhidi ya SACCOS iliyokiuka masharti:

(a)	 zuio la kutangaza au kulipa gawio;

(b)	 zuio la kufungua au kuanzisha matawi au vituo vya 
huduma; 

(c)	 kusitisha shughuli za ukopeshaji na uwekezaji;

(d)	 kufuta leseni;

(e)	 onyo rasmi kwa mjumbe wa kamati ya uongozi au meneja 
aliyekiuka taratibu;

(f)	 kumsimamisha mjumbe wa kamati ya uongozi au meneja;

(g)	 kumwondolea sifa ya kuendelea kushika cheo au nafasi 
yoyote katika SACCOS yoyote iliyo chini ya usimamizi 
wa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa;

(h)	 adhabu ya kulipa kiasi cha fedha kitakachoamuliwa na 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa kisichopungua shilingi 
laki tano na kisichozidi shilingi milioni tano; na

(i)	 hatua nyingine zozote za kiutawala kama Benki au 
Mamlaka Iliyokasimiwa itakavyoelekeza.

77.-(1) Mtu ambaye haijaridhika na uamuzi ya Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa chini ya Kanuni hizi anaweza kukata rufaa kwa Waziri, 
ndani ya siku thelathini, kutoka tarehe ya uamuzi.

(2) Rufaa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii itakuwa kwa 
maandishi na itaeleza kwa uwazi:

(a)	 sababu za rufaa; na

(b)	 masuala mengine yoyote yanayohusika.   

(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, Waziri 
ataamua rufaa ndani ya siku sitini kutoka tarehe ya kupokea rufaa.

(4) Katika kufanya uamuzi wa rufaa, Waziri anaweza kumtaka 
mkata rufaa kuwasilisha taarifa na nyaraka zote muhimu zinazounda 
msingi wa rufaa hiyo.  

78.-(1) SACCOS ambayo ilikuwa ikifanya shughuli za huduma za 
fedha kabla ya kuanza kutumika kwa Kanuni hizi na ambayo inakusudia 
kuendelea kutoa huduma hiyo, ndani ya miezi kumi na mbili baada 
ya kuanza kutumika kwa Kanuni hizi, itaomba Leseni kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni hizi.

Hatua za 
kiutawala.

Rufaa.

Kipindi cha 
mpito.
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(2) SACCOS ambayo itashindwa kufuata masharti ya kanuni 
ndogo ya (1) ya kanuni hii, itafunga biashara na kuacha kutoa huduma.

79.-(1) Endapo SACCOS inakusudia kutoa huduma kwa wanachama 
ambao ni waajiriwa wa taasisi yoyote na ambao hisa, akiba, amana na 
malipo yao ya mikopo hufanyika kupitia makato ya mishahara, SACCOS 
husika itaingia makubaliano na mwajiri yatakayoainisha yafuatayo:

(a)	 vigezo na masharti kwa ajili vya kukusanya hisa, akiba na 
amana;

(b)	 masharti ya makato ya mkopo kutoka kwenye mshahara 
wa mwajiriwa  na kuwasilisha kwa SACCOS;

(c)	 majukumu ya mwajiri na SACCOS; na

(d)	 masharti mengine yoyote husika.

(2) Kwa madhumuni ya kanuni hii “huduma” inajumuisha 
ukusanyaji wa hisa, akiba, amana na utoaji wa mikopo.

	  

 

Makubaliano 
kati ya 
SACCOS na 
waajiri.	
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JADWELI LA KWANZA
___________________

FOMU YA MAOMBI YA LESENI

[Chini ya kanuni ya 4(1)]
_____________________

 
1.	 Jina la SACCOS: ……....................................………………….….………. 

Namba ya Usajili:   .……........……… Tarehe ya Usajili …………................

2.	 Mahali ilipo Ofisi Iliyosajiliwa: ……………………....…………………….

3.	 Anwani Halisi  ya  Makao Makuu: …………...…..........…………………… 

	 Namba ya Jengo ……………………………………………………………

	 Mtaa: …………………….............................………………………………

	 Shehia: …………………………....…………………………………………
   
4.	 Sanduku la Posta …………..……  Msimbo wa Posta ….…..……..............… 

	 Namba ya  Simu ............................................................................................

	 Barua pepe …………...……………………………………………………...

5.	 Endapo inafaa, majina ya maeneo ya biashara zilizopo Tanzania, mwaka 
zilipoanzishwa na miaka katika biashara.   

Nam. Jina la Tawi/Wakala/ 
Kituo cha Huduma

Mwaka 
ilipoanza

Idadi ya 
Miaka katika 

biashara 
1.
2.
3.

6.	 Endapo inafaa, orodha ya maeneo mengine ya biashara. Weka jina la mahali pa 
biashara, taja endapo ni huduma zinazohamishika; mashine ya kutolea fedha 
(ATM) au sehemu ya mauzo n.k.  

7.	 Jina au majina ya awali, kama lipo/yapo, na ambalo/ambayo SACCOS 
ilijulikana kama:  

1.	 ........................................... kuanzia .......................... hadi ……………… 
2.	........................................... kuanzia .......................... hadi ……....……… 

8.	 Maelezo ya Mtaji:



             GAZETI  RASMI  LA  SERIKALI  YA  MAPINDUZI  YA  ZANZIBAR           13 JUNI, 2025      834

(a)	 Thamani iliyolipwa …....……….…………………………………
 

(b)	 Mtaji halisi …………….....…....…………………………………

(c)	 Mtaji taasisi  …......…………..…………………………………....

9.	  Taarifa za Maafisa: 

(a)	 Wajumbe wa Kamati ya Menejimenti 

Nam. Jina Kamili Anwani Tarehe ya 
Uteuzi

Uzoefu

1.

2.

3

(b)	 Watendaji Waandamizi  
Nam. Jina Kamili Cheo Sifa za 

taaluma/ 
utaalam

Mwaka 
ulipopata

Tarehe ya 
kuajiriwa

Ajira/
kazi ya 
awali  

1

2

3

10.	 Majina ya Benki na anwani zake  

1.	 …………………...…...………  S.L.P ……………..………........ 

2.	 ……………………...…...……  S.L.P ………………...…....…... 

3.	 ……………………..…........…  S.L.P …………………..…....…

11.	 Je SACCOS imewahi kuwekwa chini ya ufilisi au kuingia muafaka wowote 
au utaratibu na wadai wake au kushindwa kuwalipa wadai kikamilifu?  
.................. Kama ndivyo, toa maelezo ……………………......……........…

	 ……………………………..............................………………………….…
	 ………………………………………………………………………………
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JADWELI LA PILI
___________________

MASHARTI YA LESENI
[Chini ya kanuni ya 4(3)(a)]

_____________________

Masharti kwa Leseni ya Daraja A
(a)	 vipengele vyote vilivyoainishwa chini ya masharti kwa leseni ya Daraja B;

(b)	 mpango wa biashara wa miaka mitatu ya uendeshaji unaojumuisha:
(i)	 Dira, Dhamira na Malengo;
(ii)	 muundo wa Taasisi;
(iii)	 bidhaa na huduma;
(iv)	 mipango ya kuongeza matawi iwapo itahitajika;
(v)	 mkakati wa ukuaji; na
(vi)	 makisio ya mizania, mapato na matumizi na mtiririko wa fedha 

na vigezo vilivyotumika kufanya makisio kwa miaka mitatu ya 
uendeshaji; na

(c)	 sera za uwekezaji, rasilimali watu, akiba, ukwasi, fedha, makusanyo na 
miongozo ya taratibu na udhibiti wa ndani.

Masharti kwa Leseni ya Daraja B
(a)	 nakala ya sheria ndogo za SACCOS za wakati uliopo iliyothibitishwa;

(b)	 nakala ya cheti cha usajili kilichotolewa na Idara;

(c)	 majina kamili na anwani za wajumbe wa Kamati ya Uongozi, wajumbe wa 
Kamati ya Usimamizi na Maafisa waandamizi wa SACCOS;

(d)	 nakala ya sera ya mikopo;

(e)	 nakala ya kitambulisho cha Taifa, kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi, 
kitambulisho cha mpiga kura, au Hati ya Kusafiria,  kwa kila mjumbe wa 
Kamati ya Uongozi na Maafisa waandamizi;

(f)	 picha mbili za pasipoti kwa kila mjumbe wa Kamati ya Uongozi na maafisa 
waandamizi;

(g)	 azimio la mkutano mkuu kuhusu ridhaa ya kuomba leseni; na

(h)	 ushahidi wa malipo ya ada ya maombi.
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JADWELI LA TATU
__________________

[Chini ya kanuni ya 6(3)]

BENKI YA TANZANIA/MAMLAKA ILIYOKASIMIWA
______________________________

LESENI NAM. MSP3- 
                                                                                                                                 

LESENI YA KUENDESHA BIASHARA 
YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA

 	  	  	  
Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, 
Nam. 9 ya Mwaka 2023 
 

DARAJA ……….. 
 
LESENI hii imetolewa kwa ......................................................................... (Jina 
la SACCOS) Nam. ya Usajili …………………….……ya ................................
(Anwani) na inaidhinisha SACCOS husika kuendesha biashara ya huduma ndogo 
za fedha Zanzibar chini ya Daraja la 3 katika Daraja………………………..……..
la Leseni.  
 
Leseni hii imetolewa kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Huduma Ndogo za 
Fedha Nam 9 ya Mwaka 2023 na masharti yaliyoainishwa katika barua yetu yenye 
Kumbukumbu Nam. ……….............................…. ya  tarehe ………........……… 
 
Imetolewa leo …………....................……… tarehe …………………………… 
 
	

JINA NA SAINI



13 JUNI, 2025       GAZETI  RASMI  LA  SERIKALI  YA  MAPINDUZI  YA  ZANZIBAR             837

JADWELI LA NNE
_____________________

MAKUNDI NA TENGO LA MIKOPO

[Chini ya kanuni ya 40(2)]
_______________________

A. VIGEZO VYA MAKUNDI YA MKOPO

Idadi ya siku zilizocheleweshwa Kundi 
Siku 0 hadi 30 Iliyo ndani ya muda
Siku 31 hadi 90 Angalizo 
Siku 91 hadi 180 Chini ya kiwango
Siku 181hadi 365 Mashaka 
Zaidi ya siku 365 Hasara 

B. KIWANGO CHA CHINI CHA TENGO KWA KILA KUNDI

Kundi Tengo 
Angalizo 10%
Chini ya Kiwango 30%
Mashaka 50%
Hasara 100%

ZIMETIWA SAINI leo tarehe 20 Mei, 2025

(DKT. SAADA MKUYA SALUM)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, FEDHA NA MIPANGO

ZANZIBAR
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LIMEPIGWA CHAPA NA WAKALA WA SERIKALI WA UCHAPAJI ZANZIBAR-2025


